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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA  
Elimu nchini Kenya inatakiwa: 
1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa 

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze 
kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa 
kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa 
utangamano na kujenga uzalendo ili kuchangia ukuaji wa taifa. 

  
2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa 

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 
a) Mahitaji ya kijamii 

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa 
maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na maendeleo 
ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya. 

b) Mahitaji ya kiuchumi 
Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo ya 
kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa 
yanayohitajika humu nchini. 

c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda 
Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. Kenya inatambua 
mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea. Tunaweza kuwa 
sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo itakayotayarisha 
vijana kwa mabadiliko ya yanayoendelea ulimwenguni. 

 
3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza 

Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. 
Inafaa kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo. 
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4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini 

Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa 
wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu. 

  
5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji 

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. 
Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu 
kwa wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma jumuishi za 
kijamii bila kujali  jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 
6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya 

Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa 
kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii thabiti 
ya kisasa. 

  
7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine 

Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano ya 
kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 

  
8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira 

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa kujiepusha 
na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji na uhifadhi wa 
mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.  
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MGAO WA VIPINDI 

 Somo Vipindi kwa wiki 
(Dakika 40 kwa kipindi) 

1.  English 5 
2.  Kiswahili/KSL 4 
3.  Mathematics 5 
4.  Integrated Science 5 
5.  Social Studies 4 
6.  Religious Studies 4 
7.  Pre-Technical Studies 4 
8.  Agriculture and Nutrition 4 
9.  Creative Arts and Sports 5 
 Pastoral/Religious Instructional Programme 1 
 Jumla 40 +1 
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA KIWANGO CHA KATI CHA ELIMU YA MSINGI 
Kufikia mwisho wa kiwango cha kati cha elimu mwanafunzi aweze:  
1. kutumia ujuzi wa kusoma na kuandika, ujuzi wa kuhesabu na kufikiri kimantiki ifaavyo katika kujieleza 
2. kuwasiliana kikamilifu katika miktadha mbalimbali 
3. kudhihirisha ujuzi wa kijamii, pamoja na tunu za kiimani na kimaadili kwa ajili ya mahusiano mema 
4. kutalii, kubadilisha, kusimamia na kutunza mazingira ifaavyo kwa ajili ya ujifunzaji na maendeleo endelevu 
5. kufanya usafi, kufuata kanuni zifaazo za usafi na lishe ili kuimarisha afya 
6. kudhihirisha mienendo ya kimaadili na kuonyesha uraia mwema kama wajibu wa kiraia 
7. kuonyesha ridhaa kwa mirathi mingi na tofauti ya kitamaduni nchini ili kuleta mshikamano wa kimahusiano 
8. kudhibiti masuala mtambuko katika jamii ifaavyo  
9. kutumia ujuzi wa kidijitali ifaavyo kwa madhumuni ya mawasiliano na ujifunzaji. 
 
KAULI KIINI 
Somo la Kiswahili litampa mwanafunzi wa Daraja ya Awali ya Shule za Upili umilisi katika shughuli za kila siku. Umilisi huu 
utajengea haiba na uwezo wake wa kuwasiliana na kuhusiana katika jamii, kitaifa na kimataifa. Aidha, litamwendeleza kielimu 
na kumwandaa kwa ulimwengu wa kazi. Somo hili litampa mwanafunzi hamasa ya kumudu na kufurahia lugha na fasihi kwa 
kuzihusisha na tajiriba na mazingira yake. Hali kadhalika, litampa mwanafunzi maarifa ya kijamii na kitamaduni. Mwanafunzi 
ataweza kujieleza na vilevile kupata fursa ya kutoa huduma kwa jamii. 
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA DARAJA YA AWALI YA SHULE ZA UPILI 
Kufikia mwisho wa Daraja ya Awali ya Shule za Upili, mwanafunzi aweze:  
1. kujieleza ipasavyo kwa kutumia lugha ya Kiswahili kwa njia ya maandishi na mazungumzo 
2. kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii 
3. kujenga desturi ya kusoma na kufasiri maandishi kwa ufasaha 
4. kutumia lugha kiubunifu kusimulia na kuandika tungo mbalimbali 
5. kushiriki katika shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 
6. kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa kidijitali 
7. kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswahili 
8. kufurahia na kuthamini lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa. 
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MUHTASARI WA MADA NA MADA NDOGO 

MADA  MADA NDOGO 
KUSIKILIZA NA 
KUZUNGUMZA 

1. Kusikiliza na Kujibu; Mahojiano  

2. Kusikiliza kwa Kina; sauti /g/ na /gh/,  /k/ na /gh/ 
3. Hadithi ;Mighani 
4. Hadithi; Visasili, hurafa na hekaya 

5. Kusikiliza maagizo 
6. Kusikiliza kwa Kufasiri  
7. Usikilizaji Husishi 

8. Uzungumzaji wa Papo kwa Hapo 
9. Kuzungumza kwa Kutumia Vidokezo vya Hoja 
10. Kusikiliza kwa makini 

KUSOMA 1. Ufahamu wa Kifungu cha Simulizi 
2. Kusoma kwa Mapana  
3. Kusoma kwa Kina; tamthilia 
4. Kusoma kwa Ufasaha 
5. Kusoma kwa Ufahamu  
6. Ufupisho  

7. Ufahamu wa Kifungu cha Kushawishi 
8. Ufahamu wa Kifungu cha Mjadala 
  

KUANDIKA 1. Viakifishi; alama ya hisi na ritifaa, alama za mtajo na mshazari 

2. Insha za Kiuamilifu; Barua ya kirafiki ya kutoa shukrani,  
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3. Insha za Kubuni; Masimulizi, Mdokezo, Maelezo 

4. Insha ya Maelekezo   
5. Insha za Kiuamilifu; Barua ya Kuomba Msaada,hotuba ya kutoa 

ufafanuzi na Baruapepe ya Kiofisi 
SARUFI 1. Viwakilishi vya Nafsi, Vionyeshi , vya Idadi ,vya Sifa, Pekee ,Viulizi  

2. Vimilikishi na Visisitizi 
3. Nyakati na Hali; hali ya mazoea na timilifu, 
4. Nyakati na Hali ;wakati uliopita hali timilifu na wakati ujao hali 

timilifu  

5. Vivumishi vya Sifa na Viashiria 
6. Vivumishi Vimilikishi na vya Idadi 
7. Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi- ngeli ya I-ZI , I-I, U-U na U-YA 
8. Vinyume vya Vitenzi na Vielezi  
9. Mnyambuliko wa Vitenzi; kutendeka, kutendewa na kutendatenda 
10. Aina za Sentensi; sentensi changamano 

11. Ukanushaji;  hali ya mazoea na timilifu 
12. Udogo wa Nomino      

13. Usemi Halisi na Usemi wa Taarifa 
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1.0 USAFI WA SEHEMU ZA UMMA 
Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa 

1.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

1.1 Kusikiliza 
na Kujibu 
  
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua vipengele 

vya kuzingatia katika 
kusikiliza mahojiano, 

b) kutambua vipengele 
vya kuzingatia katika 
kujibu mahojiano,  

c) kutumia vipengele 
vifaavyo katika 
kusikiliza na kujibu 
mahojiano ipasavyo, 

d) kuchangamkia 
kushiriki mahojiano 
katika miktadha 
mbalimbali.  

 
 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua vipengele vya kuzingatia 

katika kusikiliza mahojiano (k.v. 
kusikiliza kwa makini, kuepuka vizuizi 
vya mawasiliano, kumtazama 
mzungumzaji ana kwa ana,  kutumia 
viziadalugha (mfano kutikisa kichwa 
kuonyesha kulielewa swali au 
wazo)akishirikiana na wenzake, 

 kutambua vipengele vya kuzingatia 
katika kujibu mahojiano (k.v.  kudadisi, 
kutumia lugha ya adabu, kuzungumza 
kwa ukakamavu, kutomkata kalima 
mzungumzaji, kujibu wakati ufaao) 
akishirikiana na wenzake, 

 kusikiliza mahojiano kuhusu suala 
lengwa katika kifaa cha kidijitali akiwa 
na mwenzake na kutambua vipengele 
vya kusikiliza na kujibu mahojiano 
vilivyozingatiwa, 

 kuwawasilishia wenzake vipengele vya 
kusikiliza na kujibu mahojiano
vilivyozingatiwa katika mahojiano 

Je, ni vipengele vipi 
vinavyofaa 
kuzingatiwa katika 
kusikiliza 
mahojiano?   
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aliyosikiliza katika kifaa cha kidijitali, 
 kushiriki mahojiano kuhusu suala 

lengwa akiwa na wenzake, mzazi au 
mlezi kwa kuzingatia vipengele 
vifaavyo vya kusikiliza na kujibu 
mahojiano. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia vipengele vifaavyo kujieleza katika mahojiano akiwa na wenzake . 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kama vile simu, redio au kanda za sauti kusikilizia mahojiano 

mbalimbali ili kutambua vipengele vya usikilizaji faafu. 
 Ubunifu : mwanafunzi anapopendekeza vipengele sahihi vya kuzingatia na kuvitumia katika kusikiliza na kujibu mahojiano. 
 Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika mahojiano na kujieleza kwa ukakamavu. Pia anapochangia katika shughuli za 

ujifunzaji. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mahojiano na wenzake, mzazi au mlezi na kujifunza njia bora za kusikiliza na 

kujibu mahojiano. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji.  
 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kuzungumza katika mahojiano bila kuwakata kauli. 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na kushirikiana na wenzake.  
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Masuala Mtambuko 
 Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 
 Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  dhana ya kusikiliza na kujibu mahojiano.  
 Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa

1.2 Kusoma 1.2.1 Ufahamu 
wa Kifungu cha 
Simulizi 
 
 
   
 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kudondoa habari 

mahususi katika kifungu 
cha ufahamu cha 
simulizi, 

b) kupanga matukio 
yanavyofuatana katika 
kifungu cha ufahamu cha 
simulizi, 

c) kufanya utabiri na ufasiri 
kutokana na kifungu cha 
ufahamu cha simulizi, 

d) kueleza maana ya 
msamiati katika kifungu 
cha ufahamu cha 
simulizi, 

e) kuchangamkia kujibu 
maswali ya ufahamu ili 
kukuza uelewa wa 
habari.

 

 Mwanafunzi aelekezwe: 
 kusoma kifungu simulizi kwenye 

kitabu au kifaa cha kidijitali,  
 kudondoa habari mahususi (k.v. 

nani? nini? wapi? lini?) katika 
ufahamu wa kifungu cha simulizi, 

 kupanga matukio yanavyofuatana 
katika kifungu cha ufahamu cha 
simulizi akishirikiana na wenzake, 

 kufanya utabiri na ufasiri kutokana 
na kifungu cha ufahamu cha 
simulizi alichosoma akiwa na 
mwenzake, 

 kutambua msamiati (k.v. maneno 
na nahau) katika kifungu cha 
ufahamu cha simulizi na kuueleza 
kwa kutumia kamusi akishirikiana 
na wenzake, 

 kusoma vifungu simulizi 
mtandaoni au kwenye vitabu 
kuhusu suala lengwa,

 kutambua na kueleza maana ya 

1. Je, tunapataje 
habari mahususi 
katika kifungu 
cha ufahamu?

2. Je, ni mambo 
gani yanayoweza 
kukusaidia 
kuelewa kifungu 
cha ufahamu?
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msamiati wa usafi wa sehemu za 
umma kulingana na muktadha wa 
matumizi katika vifungu simulizi 
alivyosoma mtandaoni, 

 kumsomea mzazi au mlezi sentensi 
kuhusu usafi wa sehemu za umma 
kisha wajadiliane umuhimu wa 
kudumisha usafi wa mazingira ya 
umma. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili na kudondoa habari mahususi kutoka kwenye 

kifungu alichosoma.  
● Kujiamini : mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa kwa usahihi katika muktadha maalum. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapobashiri na kufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu. 
● Ujuzi wa kidijitali : mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kusoma vifungu kuhusu suala lengwa. 
 
Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji . 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. Pia anapotunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
● Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa.
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● Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa na kuzingatia ujumbe.  

Uhusiano na masomo mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia kusoma kwa ufahamu. 
 Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira.
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

1.3 Kuandika 1.3.1 
Viakifishi  
 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua matumizi ya 

alama ya hisi na ritifaa 
katika matini, 

b) kutumia alama ya hisi 
na ritifaa ipasavyo 
katika matini, 

c) kuonea fahari 
matumizi yafaayo ya 
alama ya hisi na ritifaa 
katika matini.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua alama ya hisi na ritifaa 

katika maneno, sentensi au vifungu 
vya maneno kwenye matini andishi 
na za kidijitali,  

● kuandika maneno, sentensi au 
vifungu vya maneno kuhusu kwa 
kutumia alama ya hisi na ritifaa 
ipasavyo kwenye kitabu au kifaa cha 
kidijitali, 

● kuandika kwenye tarakilishi, 
kifungu kifupi kuhusu kwa kutumia 
alama ya hisi na ritifaa ipasavyo na 
kuwasambazia wenzake kwenye 
mtandao ili wakitolee maoni, 

● kushirikiana na wenzake 
kusahihisha kifungu kuhusu suala 
lengwa ambacho hakijatumia alama 
ya hisi na ritifaa ipasavyo, 

● kuwasomea wenzake kifungu 
alichoandika na kuwataka waandike 
maneno, sentensi au vifungu 
vinavyofaa kutumia alama ya hisi na 

1. Je, alama ya hisi 
huonyesha hisia 
zipi? 

2. Je, alama ya 
ritifaa hutumiwa 
vipi katika 
maandishi? 
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ritifaa, 
● kumwonyesha mzazi, mlezi au 

mwenzake maneno,vifungu vya 
maneno au sentensi zenye alama ya 
hisi na ritifaa alizotunga ili atoe 
maoni yake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuwasomea kifungu alichokiandika. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama ya hisi na ritifaa. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwonyesha mzazi au mlezi wake maneno,vifungu vya maneno na sentensi ambazo 

zina alama ya hisi na ritifaa.  
Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa. 
 Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia alama ya hisi na 

ritifaa ipasavyo. 
Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  uakifishaji. 
 Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira.
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

1.4 Sarufi 
  

1.4.1 Viwakilishi 
vya Nafsi, 
Vionyeshi na vya 
Idadi  
 
 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua viwakilishi 

vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika matini 

b) kutumia viwakilishi vya 
nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi ipasavyo 
katika matini, 

c) kuchangamkia matumizi 
yafaayo ya viwakilishi 
vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi ili kufanikisha 
mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kuchopoa viwakilishi vya nafsi, 

vionyeshi/viashiria na vya idadi 
katika kapu maneno, chati, mti 
maneno au katika tarakilishi, 

● kutaja viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi 
akiwa na wenzake, 

● kutambua viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi 
katika sentensi au vifungu kwenye 
vitabu au tarakilishi kwa kuvipigia 
mstari au kuvikolezea wino,  

● kutunga sentensi au vifungu kwa 
kutumia viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi, 

● kumsomea mzazi, mlezi au 
mwenzake sentensi zinazotumia 
viwakilishi vya 
nafsi,vionyeshi/viashiria na vya idadi 
na kuzituma mtandaoni ili wenzake 
na mwalimu wazitolee maoni.

Viwakilishi  vina 
umuhimu gani 
katika mawasiliano? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia viwakilishi mbalimbali kuwatungia wenzake sentensi na 

kuwashirikisha kutunga sentensi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua viwakilishi mbalimbali. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi mbalimbali. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi na kuvitungia sentensi 

sahihi. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.   
 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu suala lengwa. 
 Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi 

mbalimbali. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
 English: somo hili pia linashughulikia  viwakilishi. 
 Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira. 

 



Mali ya serikali ya Kenya Hauuzwi

 

 
11

 
2.0 MATUMIZI YAFAAYO YA  DAWA 
Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

2.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

2.1.1 
Kusikiliza 
kwa Kina  
 
 
(Vipindi 2) 
 
 
 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua sauti /g/ na /gh/ 

katika silabi na maneno, 
b) kutamka sauti /g/ na /gh/ 

ipasavyo katika silabi na 
maneno, 

c) kutumia maneno yenye 
sauti /g/ na /gh/ ipasavyo 
katika matini ili 
kuyatofautisha 
kimatamshi, 

d) kuchangamkia matamshi 
bora ya sauti /g/ na /gh/ 
katika mazungumzo ya 
kawaida. 

 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua sauti /g/ na /gh/ katika 

maneno na silabi, 
● kusikiliza maneno, sentensi au 

vitanzandimi vinavyohusisha 
sauti /g/ na /gh/ katika kifaa cha 
kidijitali na kutambua sauti hizo 
akishirikiana na wenzake, 

● kutafuta maneno yenye sauti /g/ 
na /gh/ katika matini andishi au 
za kidijitali na kuyatamka 
ipasavyo,   

● kutunga sentensi akitumia 
maneno yenye sauti /g/ na /gh/ 
na kuziwasilisha darasani ili 
wenzake wazitathmini, 

● kushiriki mazungumzo na mzazi 
au mlezi wake kuhusu suala 
lengwa kwa kuzingatia 
matamshi bora ya sauti /g/ na 
/gh/.

Ni maneno yapi 
yaliyo na sauti /g/ 
na /gh/?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kwenye kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanza ndimi vyenye sauti lengwa.  
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia maneno yenye sauti lengwa. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika shughuli za ujifunzaji. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti 

lengwa. 

Maadili  
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji na kutunza vifaa vya 

kidijitali alivyotumia. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
● Afya ya mtu binafsi: mawanafunzi anapotunga sentensi akizingatia suala lengwa. 
● Elimu ya afya ya kujikinga: mawanafunzi anapotumia maneno yanayohusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English: somo hili pia linashughulikia  dhana ya kutofautisha na kutamka sauti.  
● Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

2.2 Kusoma  2.2.1 Kusoma 
kwa Mapana  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua msamiati 

uliotumiwa katika 
matini ya kujichagulia, 

b) kutumia ipasavyo 
msamiati unaotokana 
na matini aliyosoma,  

c) kueleza kwa muhtasari 
ujumbe wa matini 
aliyosoma,  

d) kujenga mazoea ya 
kusoma matini za 
miktadha mbalimbali ili 
kupanua mawanda ya 
fikra.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kuteua matini kuhusu suala 

linalomvutia, 
 kusoma matini aliyojichagulia na 

kutambua vipengele vyake muhimu, 
 kutambua msamiati uliotumiwa katika 

matini ya kujichagulia (andishi au ya 
kidijitali), 

 kutumia kamusi kutafuta maana za 
maneno asiyoyajua, 

 kutungia mwenzake sentensi akitumia 
msamiati katika matini aliyoisoma  
(ya kidijitali au maandishi), 

 kuwaeleza wenzake ujumbe wa matini 
aliyoisoma,  

 kutoa muhtasari wa matini ya 
kujichagulia aliyosoma na kuwasilisha 
kwa wenzake, 

 kuweka rekodi ya aliyosoma kwa 
kuyanakili katika kijitabu, 

 kusakura mtandaoni na kujichagulia 
matini kuhusu suala lengwa kisha

1. Unazingatia nini 
unapochagua 
matini ya 
kusoma?

2. Unapataje 
ujumbe katika 
matini 
uliyoisoma? 
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aisome, 
 kuwawasilishia wenzake kwa kifupi 

alichojifunza kutokana na matini 
aliyoisoma mtandaoni.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi na pia kutoa muhtasari wa matini aliyosoma. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapowaeleza wenzake ujumbe wa matini  aliyoisoma.  
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati aliojifunza. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.  

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapowasilisha muhtasari wa matini ya kujichagulia waliyosoma.
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini. Pia anapotafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.  

Masuala Mtambuko  
 Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma matini ya kujichagulia kuhusu suala lengwa. 
 Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anaposoma matini ya kujichagulia kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  kusoma kwa mapana. 
 Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

2.3 Kuandika 2.3.1 Barua 
ya Kirafiki 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza umuhimu wa 

barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani,  

b) kutambua vipengele 
vya kimuundo vya 
barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani, 

c) kuandika barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani kwa 
kuzingatia ujumbe, 
lugha na muundo 
ipasavyo,  

d) kukuza mazoea ya 
kuandika barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani katika maisha 
ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kueleza umuhimu wa kuandika barua 

ya kirafiki ya kutoa shukrani kuhusu 
masuala mbalimbali (k.v. kwa sababu 
ya kutembelewa hospitalini, kupata 
ushauri, kusaidiwa kutatua suala 
fulani),  

 kutambua ujumbe unaoafiki barua ya 
kirafiki ya kutoa shukrani kwa 
kujadiliana na mwenzake, 

 kutambua lugha inayofaa kwa uandishi 
wa barua ya kirafiki ya kutoa shukrani,  

 kujadili vipengele vya kimuundo vya 
barua ya kirafiki ya kutoa shukrani (k.v. 
anwani ya mwandishi, tarehe,), 

 kuandika barua ya kirafiki ya kutoa 
shukrani daftarini au kwenye 
tarakilishi,  

 kuwasilisha insha yake darasani au 
kumsambazia mwenzake kupitia 
mtandaoni ili aitolee maoni, 

 kumwandikia mzazi, mlezi au

1. Je, ni mambo 
gani 
yanayoweza 
kukufanya 
uandike barua 
ya kirafiki ya 
kutoa shukrani?  

2. Barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani huwa 
na vipengele 
gani? 
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mwenzake barua ya kirafiki ya kutoa 
shukrani na kuiwasilisha darasani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili vipengele vya  barua ya kirafiki ya 

kutoa shukrani. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika barua na kuisambaza mtandaoni. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki ya kutoa shukrani. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwandikia mzazi au mlezi wake barua ya kirafiki ya kutoa shukrani. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko  
 Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki kuhusu suala lengwa. 
 Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anapoandika barua kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  uandishi wa insha za kiuamilifu. 
 Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

2.4 Sarufi 
  

2.4.1 Viwakilishi 
vya Sifa, Pekee 
na Viulizi  
 
 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua viwakilishi 

vya sifa, vya pekee na 
viulizi katika matini, 

b) kutumia viwakilishi 
vya sifa, vya pekee na 
viulizi ifaavyo katika 
matini, 

c) kuchangamkia kutumia 
viwakilishi vya sifa, 
vya pekee na viulizi 
katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kuchopoa viwakilishi vya sifa, vya 

pekee na viulizi katika kapu maneno, 
kadi maneno, chati au katika 
tarakilishi,  

 kutaja viwakilishi vya sifa, vya pekee 
na viulizi akishirikiana na wenzake, 

 kutambua viwakilishi vya sifa, vya 
pekee na viulizi katika sentensi au 
vifungu kwenye vitabu au tarakilishi 
kwa kuvipigia mstari au kuvikolezea 
wino,  

 kutunga sentensi au vifungu kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia viwakilishi 
vya sifa, vya pekee na viulizi 
akishirikiana na wenzake, 

 kujaza nafasi zilizoachwa katika 
sentensi na vifungu kwa kutumia 
viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi vifaavyo, 

 kumtungia mzazi, mlezi au mwenzake 
sentensi zinazotumia viwakilishi vya

1. Kuna tofauti 
gani kati ya 
viwakilishi vya 
sifa na 
vivumishi vya 
sifa? 

2. Viwakilishi vya 
vya pekee 
hutumiwa kwa 
namna gani?  

  



Mali ya serikali ya Kenya Hauuzwi

 

 
18

sifa, vya pekee na viulizi na kuzituma 
mtandaoni ili wenzake na mwalimu 
wazitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kuhusu viwakilishi vya sifa, vya pekee na 

viulizi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi 

mtandaoni. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi na kuvitungia sentensi sahihi na 

vifungu. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.   
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
 Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapotunga sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa. 
 Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  aina za viwakilishi. 
 Integrated Science na Agriculture and Nutrition: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 
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3.0 DHIKI ZINAZOKUMBA WANYAMA 
Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

3.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

3.1.1 Hadithi  
 Mighani 
 
  
 
(Vipindi 2) 
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza dhana ya mighani 

ili kuipambanua, 
b) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 
uwasilishaji wa mighani, 

c) kujadili ujumbe na lugha 
katika mighani, 

d) kusimulia mighani kwa 
kuzingatia vipengele 
vifaavyo vya uwasilishaji 
wa mighani, 

e) kuchangamkia kushiriki 
katika uwasilishaji wa 
mighani katika miktadha 
mbalimbali ya kijamii. 

 

 Mwanafunzi aelekezwe: 
 kueleza maana ya mighani 

akishirikiana na wenzake, 
 kushiriki na wenzake kueleza sifa 

za mighani, 
 kujadili vipengele vya kuzingatia 

katika uwasilishaji wa mighani 
(k.v. kutumia lugha kulingana na 
hadhira, kuihusisha hadhira kwa 
mfano kwa kutumia maswali ya 
balagha,) akishirikiana na 
wenzake,   

 kushiriki na wenzake kujadili 
ujumbe na lugha (k.v. matumizi ya 
tamathali za usemi kama vile 
chuku, urudiaji) katika mighani 
aliyosikiliza ikitambwa na 
wenzake, mgeni mwalikwa au 
katika kifaa cha kidijiali kama vile 
kinasasauti, 

 kusikiliza mighani ikisimuliwa

Je, unaposimulia 
mighani unafaa 
kuzingatia 
vipengele gani?
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katika vifaa vya kidijitali au 
kutoka kwa mgeni mwalikwa na 
kubainisha sifa na vipengele vya 
uwasilishaji vilivyozingatiwa, 

 kusimulia mighani kwa kuzingatia 
vipengele vifaavyo vya 
uwasilishaji, 

 kuwasilishia mzazi, mlezi au 
mwenzake mighani aliyotafitia 
katika jamii yake na kujadili 
ujumbe husika. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusimulia mighani na kufafanua sifa za mighani. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza mighani mbalimbali.  
 Uwazaji kina: mwanafunzi anapochanganua ujumbe na lugha katika mighani. 
 Kujiamini: mwanafunzi anaposimulia mighani. Pia anapochangia katika shughuli za ujifunzaji. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika kutafiti kuhusu mighani ya jamii yake akiwa na mzazi au mlezi wake.
 Uraia: mwanafunzi anapotafitia na kuthamini mighani katika jamii yake. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake . 
 Uzalendo: mwanafunzi anaposimulia mighani ya jamii yake na kuionea fahari. Pia mwanafunzi anapojifunza kujitolea 

mhanga, kuitumikia jamii yake kutokana na matendo ya jagina katika mighani. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia darasani.
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Masuala Mtambuko 
 Elimu ya utunzaji wa wanyama : mwanafunzi anaposimulia hadithi kuhusu suala lengwa. 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapowazia kuhusu umuhimu wa wanyama. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English  : masomo haya pia yanashughulikia hadithi za fasihi simulizi.  
 Agriculture and Nutrition : somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa 

3.2. Kusoma  3.2.1 
Kusoma kwa 
Kina  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

tamthilia ili 
kuipambanua,  

b) kujadili sifa za 
tamthilia kama utanzu 
wa fasihi andishi, 

c) kuchangamkia 
usomaji wa tamthilia 
ili kukuza stadi ya 
kusoma.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kufafanua maana ya tamthilia 

akishirikiana na wenzake,   
 kutafiti maktabani au mtandaoni kuhusu 

sifa za tamthilia akishirikiana na wenzake, 
 kuwawasilishia wenzake utafiti wake 

darasani au kuwasambazia mtandaoni ili 
wautolee maoni, 

 kusoma tamthilia iliyoteuliwa na 
mwalimu na kutambua sifa zake 
akishirikiana na wenzake,   

 kuwasilishia mzazi, mlezi au mwenzake 
sifa za tamthilia aliyosoma ili azitolee 
maoni. 

Je, tamthilia 
uliyowahi kusoma 
ilikuwa inahusu 
nini? 
 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji na kujadili 

sifa za tamthilia. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kutafiti kuhusu maana na sifa za tamthilia. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojitolea kufanya utafiti maktabani au mtandaoni kuhusu maana na sifa za tamthilia.  
 Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake sifa za tamthilia. 
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Maadili  
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake wanapojadili sifa za tamthilia. Pia anapowakosoa wenzake kwa 

heshima. 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafiti kuhusu maana na sifa za tamthilia maktabani na mtandaoni. Pia 

anapowawasilishia wenzake darasani. 
 Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni yake kwa upendo kuhusu uwasilishaji wa wenzake. 

Masuala Mtambuko  
 Mtazamo wa ukuaji wa binadamu: mwanafunzi anaposoma tamthilia, mtazamo wake wa wa ulimwengu unaweza kubadilika 

na kukua. 
 Masuala mtambuko mbalimbali kutegemea maudhui ya tamthilia. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  kusoma kwa kina. 
 Agriculture and Nutrition : somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa 

3.3 Kuandika 3.3.1 Insha za 
Kubuni 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kubaini wazo moja kuu 

la insha ya masimulizi 
atakayoandika, 

b) kuandika insha ya 
masimulizi 
inayoendeleza wazo 
moja kuu katika kila 
aya,  

c) kufurahia kuandika 
insha za masimulizi 
katika maisha ya kila 
siku akizingatia ujumbe 
uliotegemezwa kwenye 
wazo moja kuu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua wazo moja kuu la 

simulizi kwenye matini andishi na 
za kidijitali au katika kielelezo cha 
insha za kubuni akishirikiana na 
wenzake, 

 kuandika insha ya masimulizi 
kuhusu suala lengwa akizingatia 
wazo moja kuu, 

 kuliendeleza wazo moja kuu 
katika kila aya kupitia kwa 
wahusika katika simulizi, 

 kuandika kwenye tarakilishi,insha 
ya kubuni kuhusu suala lengwa 
akizingatia wazo moja kuu na 
kuwasambazia wenzake kwenye 
mtandao ili waitolee maoni, 

 kushirikiana na wenzake 
kusahihisha insha ya kubuni 
aliyoandika kwa kuzingatia wazo 
moja kuu, 

 kuwasomea wenzake insha

Je, ni vipengele 
vipi vya kimsingi 
utakavyozingatia 
unapoandika insha 
ya kubuni?
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aliyoandika na kuwataka 
kutambua wazo moja kuu. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusahihisha insha na anapoandika insha na 

kuwasomea wenzake. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha na kuisambaza mtandaoni. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia wazo moja kuu. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji. 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapoandika insha ya kubuni kuhusu suala lengwa. 
 Elimu ya fedha: mwanafunzi anapoandika insha ya kubuni kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  insha za masimulizi. 
 Agriculture and Nutrition : somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

3.4 Sarufi 
  

3.4.1 Viwakilishi 
Vimilikishi na 
Visisitizi 
 
 
(Vipindi 2) 
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua viwakilishi 

vimilikishi na visisitizi 
katika matini,  

b) kutumia viwakilishi 
vimilikishi na visisitizi 
ipasavyo katika matini, 

c) kuchangamkia kutumia 
viwakilishi vimilikishi 
na visisitizi katika 
sentensi na vifungu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kuchopoa viwakilishi vimilikishi na 

visisitizi katika kapu la maneno, 
orodha ya maneno, sentensi, vifungu 
au katika tarakilishi, 

 kutaja viwakilishi vimilikishi na 
visisitizi akiwa na wenzake,  

 kutambua viwakilishi vimilikishi na 
visisitizi katika orodha ya maneno, 
sentensi, vifungu kwenye vitabu au 
tarakilishi kwa kuvipigia mstari au 
kuvikolezea wino,  

 kutunga sentensi au vifungu kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia 
viwakilishi vimilikishi na visisitizi 
akishirikiana na wenzake,   

 kujaza mapengo kwenye sentensi au 
vifungu kwa kutumia viwakilishi 
vimilikishi na visisitizi,  

 kumsomea mzazi, mlezi au 
mwenzake sentensi zinazotumia 
viwakilishi vimilikishi na visisitizi 
ili azitolee maoni.

1. Unazingatia 
nini unapotumia 
viwakilishi 
vimilikishi? 

2. Je, viwakilishi 
visisitizi vina 
muhimu gani 
katika 
mawasiliano?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotajia wenzake viwakilishi vimilikishi na visisitizi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi na kuvitungia sentensi sahihi.  

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji, pia anapojitolea kufanya 

kazimradi 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
 English: somo hili pia linashughulikia  viwakilishi. 
 Agriculture and Nutrition : somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama. 
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4.0 MATUMIZI BORA YA MALIASILI 
Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

4.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

4.1.1 Hadithi  
 
(Vipindi 2) 
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza dhana ya 

visasili ili kuibanisha, 
b) kujadili vipengele vya 

kimsingi katika 
uwasilishaji wa visasili,  

c) kuwasilisha visasili 
kwa kuzingatia 
uwasilishaji ufaao, 

d) kufurahia uchambuzi na 
uwasilishaji wa visasili 
ili kujenga umahiri 
katika fasihi simulizi. 

 Mwanafunzi aelekezwe: 
 kueleza maana ya visasili akishirikiana 

na wenzake,  
 kufanya utafiti maktabani na 

mtandaoni kuhusu sifa za visasili, 
 kuwawasilishia wenzake matokeo ya 

utafiti wake wa sifa za visasili ili 
wazijadili, 

 kujadili vipengele vya kimsingi katika 
uwasilishaji wa visasili (k.v. ujumbe, 
wahusika na mbinu za lugha), 

 kusikiliza visasili katika vifaa vya 
kidijitali au kutoka kwa mgeni 
mwalikwa na kubainisha vipengele vya 
kimsingi vya uwasilishaji wa visasili, 

 kusimulia visasili kwa kuzingatia 
vipengele vya kimsingi vya visasili, 

 kujadili na mzazi au mlezi kuhusu 
visasili katika jamii yake, 

 kusimulia visasili akiwa na mzazi, 
mlezi au mwenzake akizingatia 
vipengele vya kimsingi vya

1. Je, uwasilishaji 
wa hadithi ya 
visasili                  
huzingatia 
vipengele gani?

2. Visasili vina sifa 
gani? 
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uwasilishaji. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusimulia visasili kwenye kikundi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza visasili mbalimbali.  
 Kujiamini: mwanafunzi anaposimulia visasili. Pia anapochangia . 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kusimulia visasili na mzazi,mlezi au mwenzake. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika majadiliano ya kikundi. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapowasilisha visasili kuhusu suala lengwa hasa kuhusu suala maliasili 

katika mazingira yake. 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapowasilisha visasili kuhusu suala lengwa na kuwazia kuhusu matumizi ya maliasili. 
 Umaskini: mwanafunzi anapowazia jinsi matumizi yafaayo ya maliasili yanaweesha kupunguza umaskini. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  dhana ya tungo za fasihi simulizi.  
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

4.2 Kusoma  4.2.1 Kusoma 
kwa Ufasaha     
  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) Kutambua vipengele vya 

kusoma kwa ufasaha ili 
kuvibainisha, 

b) kusoma kifungu kwa 
kuzingatia matamshi 
bora, 

c) kusoma kifungu kwa kasi 
ifaayo, 

d) kusoma kifungu kwa 
kutumia sauti ipasavyo, 

e) kusoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo,  

f) kuchangamkia kusoma 
kifungu kwa kuzingatia 
vipengele vya usomaji. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kujadiliana na wenzake vipengele 

vya kuzingatia katika kusoma 
makala kwa ufasaha, 

 kutazama vielelezo vya video 
vinavyoonyesha usomaji fasaha wa 
makala (k.v. hotuba, habari,)  au na 
wenzake, 

 kusoma kifungu kuhusu suala 
lengwa katika matini andishi au ya 
kidijitali akizingatia matamshi bora,   

 kusoma kifungu cha habari kwa 
kasi ifaayo kuhusu suala lengwa, 

 kusoma kifungu akizingatia sauti 
ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na 
kiimbo),  

 kusoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara zifaazo 
panapofaa (k.v. ishara za uso na 
mikono zinazozingatia tamaduni),  

 kushirikiana na mzazi au mlezi 
kusoma makala akizingatia
vipengele vya usomaji bora. 

1. Je, kusoma kwa 
ufasaha kuna 
umuhimu gani? 

2. Unaposoma 
kifungu ni 
mambo yapi 
unayozingatia 
ili kufanikisha 
usomaji kwa 
ufasaha? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kujadiliana kuhusu vipengele vya kusoma kwa 

ufasaha. 
 Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara zifaazo wakati wa kusoma kifungu. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma.  

Maadili  
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzajiwanapojadili vipengele vya usomaji 

bora. 
 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu. 
 Umoja:  mwanafunzi anapotangamana na wenzake kujadili vipengele vya usomaji bora. 

Masuala Mtambuko  
 Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa hasa kuhusu suala maliasili katika 

mazingira yake. 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa na kuwazia kuhusu matumizi ya maliasili.

Uhusiano na Masomo Mengine  
 English: somo hili pia linashughulikia  stadi ya kusoma. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili. 
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Mada   Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

4.3 Kuandika 4.3.1 Insha 
za Kubuni 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua mbinu za 

lugha katika insha ya 
masimulizi, 

b) kujadili umuhimu wa 
mbinu za lugha katika 
insha za masimulizi, 

c) kujadili wahusika na 
mandhari katika insha 
za masimulizi, 

d) kuandika insha ya 
masimulizi akizingatia 
mbinu za lugha, 
wahusika wanaobainika 
na mandhari ifaavyo,  

e) kufurahia kuandika 
insha ya masimulizi 
akizingatia lugha, 
wahusika na mandhari 
ifaavyo ili kukuza 
ubunifu. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua mbinu za lugha (k.v. tashbihi, 

sitiari, nahau,) katika vielelezo vya 
insha ya masimulizi akishirikiana na 
wenzake,   

 kushirikiana na wenzake kujadili 
umuhimu wa lugha ya kiubunifu katika 
vielelezo vya insha za masimulizi, 

 kutafiti maktabani au mtandaoni kuhusu 
umuhimu wa mbinu za lugha katika 
insha ya masimulizi, 

 kuwasilisha utafiti wake darasani ili 
kujadiliana na wenzake, 

 kujadili wahusika na mandhari katika 
vielelezo vya insha za masimulizi 
kutoka kwenye maandishi au vifaa vya 
kidijitali akiwa na wenzake,  

 kuandika insha ya masimulizi akitumia 
lugha kiubunifu na kuwabainisha 
wahusika na mandhari akizingatia suala 
lengwa, 

 kuwasomea wenzake insha aliyoandika 
ili waitathmini,  

1. Je, ni vipengele 
vipi vya 
kimsingi 
utakavyozingati
a unapoandika 
insha ya 
masimulizi? 

2. Mbinu za lugha 
zina umuhimu 
gani katika 
uandishi wa 
insha ya 
masimulizi? 
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 kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake 
kielelezo cha insha ya masimulizi ili 
aitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vipengele vya insha ya masimulizi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu mbinu za lugha.  
 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya uandishi wa insha ya masimulizi.  
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti maktabani au mtandaoni kuhusu mbinu za lugha.  
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa hasa kuhusu suala maliasili katika 

mazingira yake. 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa na kuwazia kuhusu matumizi ya maliasili. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  vipengele vya masimulizi. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 

Yaliyopendekezwa 

4.4 Sarufi 
  

4.4.1 Nyakati 
na Hali 
 
 
(Vipindi 2) 
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

hali ya mazoea na 
timilifu, 

b) kutumia hali ya 
mazoea na timilifu 
ipasavyo katika 
matini, 

c) kufurahia kutumia 
hali ya mazoea na 
timilifu ipasavyo ili 
kufanikisha 
mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kushirikiana na wenzake kueleza maana ya 

hali ya mazoea na timilifu,  
 kusoma kifungu na kutambua hali 

iliyotumiwa akishirikiana na wenzake,  
 kutunga sentensi kwa kutumia hali ya 

mazoea na timilifu akishirikiana na 
wenzake,  

 kuandika sentensi katika hali ya mazoea na 
timilifu kwenye kifaa cha kidijitali na 
kuwasambazia wenzake mtandaoni ili 
waitolee maoni, 

 kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi 
ya hali ya mazoea na timilifu kutokana na 
mchanganyiko wa sentensi kutoka katika 
vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea 
wino au kuzipigia mstari, 

 kumwasilishia mzazi, mlezi au mwenzake 
sentensi alizotunga katika hali ya mazoea 
na timilifu.  

1. Je, unapotaka 
kuonyesha 
kwamba jambo 
hutokea mara 
kwa mara 
utatumia 
viambishi vipi?

2. Je, unapotaka 
kuonyesha 
kwamba jambo 
limefanyika na 
kukamilika 
utatumia 
viambishi vipi?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika shughuli za ujifunzaji. 
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 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua hali ya mazoea na hali timilifu. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu hali ya mazoea na hali timilifu. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua hali ya mazoea na hali timilifu na kuzitungia sentensi sahihi. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa hasa kuhusu suala maliasili katika 

mazingira yake. 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa na kuwazia kuhusu matumizi ya maliasili. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
 English: somo hili pia linashughulikia  hali mbalimbali. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili. 

 
 
 
 
 
 



Mali ya serikali ya Kenya Hauuzwi

 

 
36

5.0 MAJUKUMU YA KIJINSIA 
Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

5.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

5.1.1 
Kusikiliza  
Maagizo 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

maagizo ili 
kuyapambanua, 

b) kutambua maagizo 
katika miktadha 
mbalimbali, 

c) kujadili sifa za 
kimsingi za maagizo 
yafaayo, 

d) kutoa na kupokea 
maagizo ipasavyo, 

e) kuchangamkia kutoa 
na kufuata maagizo 
ifaavyo katika 
miktadha mbalimbali. 

  

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kueleza maana ya maagizo  ili 

kuipambanua, 
 kubainisha maagizo miongoni mwa 

kauli zilizoandikwa katika kadi, 
kapu maneno au vifaa vya 
kidijitali, 

 kutambua maagizo (k.v. ya 
tathmini, kuitwa na mtu - njoo 
hapa; kuagizwa kufanya kazi- 
mpeleke shuleni; kukatazwa 
kufanya jambo- usiwanyime 
wavulana nafasi za elimu ) kutoka 
kwenye kitabu, chati au vifaa vya 
kidijitali akiwa na wenzake,  

 kujadili sifa za kimsingi za 
maagizo yafaayo akishirikiana na 
wenzake, 

 kutafiti maktabani au mtandaoni 
kuhusu sifa za maagizo na 
kuwawasilishia wenzake darasani 
wazitathmini, 

1. Je, kwa nini mtu 
hupewa maagizo?

2. Maagizo ambayo 
umewahi kupewa 
yalikusaidia vipi? 
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 kuigiza utoaji na uitikiaji wa 
maagizo mbalimbali kwa uwazi 
akiwa na wenzake,  

 kujadiliana na wenzake kuhusu 
aina mbalimbali za maagizo 
kulingana na miktadha ya jamii zao 
(k.v. ya kuonya dhidi ya jambo la 
hatari - usitupe taka hapo, 
kuelekeza njia), 

 kusikiliza maagizo ya aina 
mbalimbali yanayotolewa na 
mwalimu, mgeni mwalikwa au 
katika kifaa cha kidijitali na kutaja 
maagizo yaliyomo, 

 kushirikiana na mwenzake katika 
kuandaa maagizo na kisha 
kuyawasilisha darasani ili 
yajadiliwe na wenzake. 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kujadili sifa za maagizo.  
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutolea maagizo mbalimbali. 
 Uraia: mwanafunzi anapojifunza kudumisha mahusiano mema kwa kufuata maagizo. Pia anapojifunza kuheshimu majukumu 

ya kijinsia. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapobuni na kuigiza maagizo katika miktadha mbalimbali akiwa na wenzake. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza maagizo akiwa na wenzake. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
 Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapoigiza maagizo na wenzake wakizingatia suala lengwa. 
 Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu aina mbalimbali za maagizo kulingana 

na miktadha ya jamii. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  dhana ya maagizo.  
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

5.2 
Kusoma 

5.2.1 Kusoma 
kwa Ufahamu 
  
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze:  
a) kudondoa habari 

mahususi katika 
kifungu cha ufahamu, 

b) kueleza maana ya 
msamiati kulingana na 
muktadha wa kifungu 
cha ufahamu, 

c) kuchangamkia kusoma 
kwa ufahamu ili 
kukuza uelewa wa 
habari. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 

katika matini andishi au ya kidijitali,  
 kueleza habari za kifungu kwa ufupi 

akishirikiana na wenzake,  
 kuchopoa msamiati wa suala lengwa na 

kuutia kwenye kapu la maneno,   
 kueleza maana za maneno kulingana na 

muktadha wa matumizi katika matini, 
 kusakura vifungu vya ufahamu kuhusu 

suala lengwa kwenye vifaa vya kidijitali 
akishirikiana na wenzake  na kuvisoma, 

 kumsomea mzazi au mlezi kifungu 
kifupi kwa sauti na kueleza habari 
husika kwa ufupi. 

Ni kwa njia gani 
tunaweza kudondoa 
habari mahususi 
kutokana na 
kifungu cha 
ufahamu?
 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa katika muktadha maalum. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapoeleza maana ya  msamiati kulingana na muktadha maalum. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma makala mbalimbali kuhusu suala lengwa. 
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Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo na wenzake. 

Masuala Mtambuko 
 Masuala ya jinsia: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 
 Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  kusoma kwa ufahamu. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

5.3 Kuandika  5.3.1 Insha ya 
Maelekezo   
  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua insha ya 

maelekezo katika 
matini,  

b) kujadili sifa za insha 
ya maelekezo, 

c) kuandika insha ya 
maelekezo 
akizingatia anwani 
na mpangilio ufaao, 

d) kufurahia kuandika 
insha za maelekezo 
maishani.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kueleza maana ya insha ya maelekezo 

akishirikiana na wenzake,  
 kusoma kwenye kamusi au kifaa cha 

kidijitali maana ya insha ya maelekezo 
akiwa na mwenzake, 

 kutambua aina za insha za maelekezo 
kwenye maandishi au vifaa vya 
kidijitali akishirikiana na wenzake, 

 kubainisha sifa za insha ya maelekezo 
kwa kuzingatia vielelezo vya insha 
kwenye matini za kimaandishi au za 
kidijitali (k.v. usahihi wa habari, 
mpangilio wa maelezo wenye mantiki, 
lugha sahili), 

 kushiriki kuandaa mpangilio ufaao wa 
hatua za insha ya maelekezo, 

 kuandika insha ya 
maelekezo akizingatia vipengele 
vyake muhimu (k.v.anwani na 
mpangilio mwafaka wa hatua) huku 
akitumia vipengele vya lugha,

 kuwasomea wenzake insha 

Je, ni mambo gani 
unayozingatia 
unapoandika insha ya 
maelekezo?  
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aliyoandika ili waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kuhusu maana na aina za insha za maelekezo. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusakura maana ya insha ya maelekezo. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelekezo akizingatia vipengele vyake muhimu. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika. 

Maadili  
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko  
● Masuala ya jinsia: mwanafunzi anapoandika insha ya maelekezo kuhusu suala lengwa. 
● Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English: somo hili pia linashughulikia  uandishi wa insha za maelekezo. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa 

5.4 
Sarufi 

5.4.1 
Nyakati na 
Hali  
 
 
 (Vipindi 2)  
  
  
  
  
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya wakati 

uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali timilifu 
ili kuzipambanua, 

b) kutambua viambishi vya 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao 
hali timilifu katika 
matini, 

c) kutumia wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali timilifu 
ipasavyo katika matini, 

d) kuchangamkia kutumia 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao 
hali timilifu ipasavyo ili 
kufanikisha mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya wakati uliopita hali 

timilifu na wakati ujao hali timilifu, 
● kutambua viambishi vya wakati uliopita 

hali timilifu (li, me) na wakati ujao hali 
timilifu (ta, me) akishirikiana na 
wenzake,  

● kushirikiana na wenzake kutenga vitenzi 
vilivyo katika wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao hali timilifu 
kutoka kwenye chati au mti maneno, 

● kutunga sentensi kwa kutumia wakati 
uliopita hali timilifu na wakati ujao hali 
timilifu, akishirikiana na wenzake  (k.m 
wenyeji walikuwa wamesali wageni 
walipowasili; wenyeji watakuwa 
wamesali wageni watakapowasili),  

● kuandika kifungu kifupi kwenye kifaa 
cha kidijitali na kuwasambazia wenzake 
mtandaoni ili wakibadilishe katika 
nyakati na hali lengwa. 

Kwa nini ni muhimu 
kujifunza nyakati na 
hali?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kutoa mchango wake . 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika kifungu kifupi na kuwasambazia wenzake 

mtandaoni. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu sahihi kuhusu nyakati na hali lengwa. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nyakati na hali na kuzitungia sentensi sahihi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga kwa kutumia nyakati na hali 

lengwa. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapotunga sentensi mbalimbali kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English: somo hili pia linashughulikia  nyakati na hali. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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6.0 USALAMA NYUMBANI 
Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

6.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

6.1.1 Kusikiliza  
kwa Kufasiri 
  
(Vipindi 2) 
  
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze:   
a) kutambua ujumbe 

katika matini ya 
kusikiliza, 

b) kueleza uhusiano kati 
ya ujumbe wa matini na 
maisha ya kila siku, 

c) kujadili mafunzo 
yanayotokana na 
ujumbe wa matini, 

d) kujenga mazoea ya 
kuhusisha ujumbe 
katika matini na hali ya 
maisha ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza masuala 

yanayozungumziwa katika matini 
aliyosikiliza kutoka kwa mwalimu, 
mgeni mwalikwa au katika vifaa 
vya kidijitali akishirikiana na 
wenzake,   

● kusikiliza matini katika vifaa vya 
kidijitali,kutoka kwa mwalimu au 
mgeni mwalikwa na kueleza 
uhusiano wa ujumbe wa matini na 
maisha ya kila siku,   

● kujadili na wenzake mafunzo 
yanayotokana na ujumbe wa matini,  

● kushirikiana na mzazi au mlezi 
kusikiliza na kuchanganua habari 
katika matini za aina mbalimbali 
kuhusu suala lengwa. 

1. Ni ujumbe gani 
uliosikiliza 
katika matini 
ambao 
unafanana na 
mambo katika 
jamii yako? 

2. Unajifunza nini 
kutokana na 
ujumbe katika 
matini 
ulizosikiliza? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji kutoa hoja na anapoeleza kikamilifu 

masuala yanayozungumziwa katika habari aliyosikiliza. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza habari. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapohusisha habari inayozungumziwa katika matini aliyosikiliza na 

maisha ya kila siku katika kutatua matatizo ya jamii.  
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwaelezea wenzake masuala yanayozungumziwa katika matini aliyosikiliza. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadili na mzazi au mlezi wake kuhusu habari katika matini aliyosikiliza.

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposikiliza matini kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  stadi ya kusikiliza na kufasiri. 
 Agriculture and Nutrition: somo hili pia linashughulikia usalama nyumbani. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa 

6.2 Kusoma 6.2.1 
Kusoma kwa 
Kina  
 
  
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya maudhui 

na dhamira katika fasihi ili 
kuipambanua, 

b) kutambua maudhui na 
dhamira katika tamthilia, 

c) kujadili maudhui na 
dhamira katika tamthilia, 

d) kujenga mazoea ya 
usomaji wa kazi za kifasihi 
ili kujenga misingi ya 
uchambuzi. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya maudhui katika 

fasihi  
● kutambua maudhui mbalimbali katika 

tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu 
akiwa na mwenzake, 

● kujadili maudhui ya tamthilia 
iliyoteuliwa na mwalimu akishirikiana 
na wenzake,  

● kuwawasilishia wenzake darasani 
uchambuzi wake kuhusu maudhui, 

● kuandika maelezo mafupi kuhusu 
maudhui katika tamthilia iliyoteuliwa 
na mwalimu, 

● kueleza maana ya dhamira katika 
fasihi,  

● kutambua dhamira ya tamthilia 
iliyoteuliwa na mwalimu  akiwa na 
wenzake,  

● kujadili dhamira katika tamthilia 
akiwa na wenzake,  

● kuandika maelezo mafupi kuhusu 
dhamira ya tamthilia iliyoteuliwa na

Je, ni mambo gani 
muhimu yaliyo 
katika tamthilia 
ulizosoma?                
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mwalimu,  
● kuwawasilishia mzazi, mlezi au 

mwenzake uchambuzi wake kuhusu 
maudhui na dhamira ili wautolee 
maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana  na wenzake kutambua na kujadili dhamira na maudhui katika  

tamthilia. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake ufupisho wa dhamira na maudhui ili waujadili na kutolea maoni.
● Uwazaji kina: mwanafunzi anapochanganua maudhui na dhamira katika tamthilia na kuwasilishia wenzake. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili dhamira na maudhui katika tamthilia. 
● Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza. 
● Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wengine ili kutambua na kujadili dhamira na maudhui katika tamthilia. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English: somo hili pia linashughulikia  kusoma kwa kina. 
● Agriculture and Nutrition:somo hili pia linashughulikia usalama nyumbani. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa 

6.3 Kuandika 6.3.1 Insha 
za Kubuni 
 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

insha ya mdokezo ili 
kuipambanua, 

b) kubainisha aina za 
insha ya mdokezo, 

c) kujadili vipengele 
vya insha ya 
mdokezo, 

d) kuandika insha ya 
mdokezo kwa 
kuzingatia vipengele 
vya uandishi husika, 

e) kufurahia kuandika 
insha za mdokezo ili 
kukuza ubunifu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua maana ya insha ya mdokezo,  
● kujadili vipengele vya insha ya mdokezo 

atakachosimulia kutokana na mdokezo 
kwenye matini  au kwenye kikundi, 

● kubainisha aina za insha ya mdokezo 
(kuanzia na kumalizia) kwa kujadiliana 
na wenzake,  

● kusoma kielelezo cha insha kutoka 
kwenye kitabu au kifaa cha kidijitali,   

● kueleza vipengele vilivyozingatiwa katika 
uandishi wa insha ya mdokezo aliyosoma, 

● kuandika insha ya mdokezo kwa 
kuzingatia vipengele vya uandishi wa 
insha za mdokezo, 

● kuwasilisha insha yake darasani ili 
wenzake waitolee maoni, 

● kuwasilishia mzazi au mlezi insha 
aliyoiandika ili aitolee maoni. 

Je, ni vigezo vipi 
vinavyotumika 
katika kuandika 
insha za mdokezo? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa   
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji na kujadiliana kuhusu insha za mdokezo. 
  Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma vielelezo vya insha ya mdokezo. 
  Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya mdokezo. 

 Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika insha ya mdokezo kuhusu suala lengwa.   

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  uandishi wa insha. 
 Agriculture and Nutrition:somo hili pia linashughulikia usalama nyumbani. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

6.4 
Sarufi 
  

6.4.1 Vivumishi 
vya Sifa na 
Viashiria 
 
(Vipindi 2) 
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua vivumishi 

vya sifa na 
viashiria/vionyeshi 
katika matini, 

b) kutumia vivumishi vya 
sifa na 
viashiria/vionyeshi 
ipasavyo katika matini, 

c) kuchangamkia 
matumizi ya vivumishi 
vya sifa na viashiria 
katika mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua vivumishi vya sifa na viashiria 

kwenye chati, kadi maneno au kapu 
maneno, 

● kutenga vivumishi vya sifa na viashiria 
katika orodha ya maneno, sentensi au 
vifungu kwa kuvipigia mstari au 
kuvikolezea wino katika matini za 
kidijitali,  

● kumtajia mwenzake vivumishi vya sifa 
na viashiria katika mazingira ya shuleni 
na ya nyumbani, 

● kutunga sentensi  kwa kutumia 
vivumishi vya sifa na viashiria 
akishirikiana na wenzake,   

● kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa 
kutumia vivumishi vya sifa na viashiria 
akishirikiana na wenzake,   

● kutafiti mtandaoni kuhusu vivumishi vya 
sifa na viashiria, 

● kumsomea mzazi au mlezi kuhusu 
vivumishi vya sifa na viashiria 
alivyotafiti mtandaoni.

Je, kuna tofauti gani 
kati ya vivumishi 
vya sifa na 
vivumishi viashiria? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika shughuli za ujifunzaji. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria.  
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vivumishi vya sifa na viashiria.  
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vivumishi vya sifa na viashiria na kuzitungia sentensi na vifungu sahihi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti mtandaoni kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria.   

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji . 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.   

Masuala Mtambuko 
Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vya sifa na viashiria.   

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English: somo hili pia linashughulikia  aina za vivumishi. 
● Agriculture and Nutrition:somo hili pia linashughulikia usalama nyumbani. 
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7.0 KUHUDUMIA WENYE MAHITAJI MAALUM 

Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

7.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

7.1.1  
Usikilizaji 
Husishi 
  
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

usikilizaji husishi ili 
kuubainisha, 

b) kujadili vipengele 
vya kuzingatia katika 
usikilizaji husishi,  

c) kufanya mazungumzo 
yanayozingatia 
vipengele vya 
usikilizaji husishi, 

d) kuchangamkia 
kushiriki katika 
usikilizaji husishi ili 
kujenga uhusiano 
mwema na wengine. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya usikilizaji 

husishi akishirikiana na wenzake,  
● kujadili vipengele vya kuzingatia katika 

usikilizaji husishi (k.v.  kusilikiza kwa 
makini, kutomhukumu mzungumzaji, 
kutodakia mazungumzo, kutumia ishara 
zinazoweza kumhimiza mzungumzaji) 
kutoka kwenye mazungumzo mafupi, 
akiwa na mwenzake, 

● kusikiliza mazungumzo kuhusu suala 
lengwa kutoka kwenye vifaa vya kidijitali 
akizingatia na kutambua vipengele vya 
usikilizaji husishi vilivyozingatiwa, 

● kumsikiliza mwenzake, mwalimu 
au mgeni mwalikwa akisema kauli au 
akisoma vifungu vifupi kuhusu suala 
lengwa na kufasiri hisia zake, 

● kuigiza kikao cha utoaji nasaha 
akishirikiana na wenzake huku akizingatia 
vipengele vya usikilizaji husishi,

● kushiriki mazungumzo kuhusu suala 

Unaposhiriki 
katika usikilizaji 
husishi, 
utazingatia nini ili 
kufanikisha 
usikilizaji?  
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lengwa na mzazi,mlezi au mwenzake huku 
akizingatia vipengele vya usikilizaji 
husishi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika usikilizaji husishi.
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo kuhusu suala lengwa.
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofasiri hisia za msemaji.  
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa na mzazi au mlezi wake na kujifunza zaidi 

vipengele vya usikilizaji husishi. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji.Pia mwanafunzi anapoheshimu zamu 

ya wenzake katika mazungumzo. 
● Upendo: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini na kujihusisha na hisia zao.  
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
● Haki na majuku ya kibinadamu: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo akizingatia suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English: somo hili pia linashughulikia  dhana ya aina za usikilizaji. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

7.2 
Kusoma 

7 .2.1 
Ufupisho 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

ufupisho ili 
kuupambanua, 

b) kujadili vipengele vya 
ufupisho wa kifungu, 

c) kufupisha kifungu 
akizingatia vipengele 
vya ufupisho, 

d) kujenga mazoea ya 
kuwasiliana kwa 
maelezo mafupi.  

 
  

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kueleza maana ya ufupisho akishirikiana 

na wenzake,  
 kujadili vipengele vya ufupisho wa 

kifungu akiwa na wenzake,  
 kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 

katika matini andishi au ya kidijitali 
akishirikiana na wenzake,  

 kutambua kwenye matini andishi au ya 
kidijitali habari za kimsingi katika 
makala na kuzieleza kwa usahihi kwa 
kuzingatia mtazamo wa matini katika 
matini ya kufupishwa akishirikiana na 
wenzake, 

 kueleza kwa maneno yake habari 
muhimu katika kifungu alichosoma, 

 kufupisha kifungu alichosoma kwa 
kuzingatia mpangilio ufaao wa habari 
sahihi kutokana na matini akishirikiana 
na wenzake, 

 kuwawasilishia wenzake kazi yake ili 
waitolee maoni, 

 kumweleza mzazi au mlezi namna ya

Unazingatia nini 
unapofupisha 
kifungu? 
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kufupisha kifungu kwa kuzingatia 
mpangilio ufaao wa habari sahihi 
kutokana na matini. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana habari kuu za aya kwenye kifungu 

alichosoma. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapoandaa ufupisho na kuwawasilishia wenzake ili wautolee maoni. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika ufupisho kwa kuzingatia mpangilio ufaao. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma kifungu mtandaoni na kudondoa hoja muhimu.  

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake wanapojadili vipengele vya ufupisho wa kifungu. 
 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. Pia, anapojitolea kuiandaa 

kazi yake ili kuwawasilishia wenzake. 
 Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kujadili maneno na hoja muhimu katika kifungu. 

Masuala Mtambuko 
 Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.   
 Uongozi na utawala mwema: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa hasa kuhusu maongozi yanayojali watu 

wote. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  ufupisho.  
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa

7.3 Kuandika 7.3.1 Insha za 
Kubuni 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua tamathali 

mbalimbali za lugha katika 
insha ya maelezo, 

b) kueleza jinsi tamathali 
mbalimbali za lugha 
zinavyochangia kujenga 
picha dhahiri katika insha 
ya maelezo, 

c) kuandika insha ya maelezo 
akitumia tamathali 
mbalimbali za lugha ili 
kujenga picha dhahiri, 

d) kufurahia kuandika insha 
za maelezo akitumia 
tamathali mbalimbali za 
lugha ili kujenga picha 
dhahiri.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua tamathali mbalimbali 

za lugha katika vielelezo vya 
insha za maelezo (k.v. tashbihi, 
sitiari, uhaishaji na tanakali 
sauti),  

 kutambua jinsi tamathali za lugha 
katika kielelezo cha insha  ya 
maelezo zinavyochangia kujenga 
picha dhahiri ya kinachoelezewa 
akishirikiana na wenzake,   

 kupigia mstari tamathali 
mbalimbali zilizotumiwa kwenye 
kifungu na  kutoa maelezo katika 
kitabu au kifaa cha kidijitali 
akishirikiana na wenzake,   

 kuandika insha ya maelezo 
akitumia tamathali mbalimbali za 
lugha ili kujenga picha dhahiri 
katika insha ya maelezo, 

 kuwasomea wenzake insha 
aliyoandika ili waitolee maoni. 

Je, unatumia lugha 
ya aina gani wakati 
unapotaka 
kumweleza mtu 
kitu ili aweze 
kupata picha 
kamili? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika insha ya maelezo. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayosawiri picha halisi ya kitu anachoelezea. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
 Haki na majuku ya kibinadamu: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.   
 Uongozi na utawala mwema: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa hasa kuhusu maongozi yanayojali watu 

wote. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  uandishi wa insha. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa

7.4 
Sarufi 
  

7.4.1 Vivumishi 
Vimilikishi na 
vya Idadi  
 
 (Vipindi 2) 
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua vivumishi 

vimilikishi na vya 
idadi katika matini, 

b) kutumia vivumishi 
vimilikishi na vya 
idadi ipasavyo katika 
matini, 

c) kuchangamkia 
matumizi ya vivumishi 
vimilikishi na vya 
idadi katika 
mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua vivumishi vimilikishi, na vya 

idadi kwenye chati, kadi maneno au kapu 
maneno akishirikiana na wenzake,   

 kutenga vivumishi vimilikishi na vya 
idadi katika orodha ya maneno, sentensi 
au vifungu kwa kuzipigia mstari au 
kuzikolezea wino katika matini za 
kidijitali au za kimaandishi, 

 kumtajia mwenzake vivumishi vimilikishi 
na vya idadi katika mazingira ya shuleni,  

 kutunga sentensi kwa kutumia vivumishi 
vimilikishi na vya idadi akishirikiana na 
wenzake,  

 kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa 
kutumia vivumishi vimilikishi na vya 
idadi,  

 kumtajia  mzazi au mlezi sentensi zenye 
vivumishi vimilikishi na vya idadi katika 
mazingira ya nyumbani. 

Je, kuna tofauti gani
kati ya vivumishi 
vimilikishi na vya 
idadi? 
  



Mali ya serikali ya Kenya Hauuzwi

 

 
60

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia shughuli za ujifunzaji na kuchambua aina mbalimbali za vivumishi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu vivumishi lengwa.  
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi  akitumia vivumishi vya idadi na vimilikishi.  
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vivumishi vya idadi na vimilikishi na kuzitungia sentensi na vifungu sahihi. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.   

Masuala Mtambuko 
 Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vya idadi 

na vimilikishi.   

Uhusiano na Masomo Mengine  
 English: somo hili pia linashughulikia  aina za vivumishi. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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8.0 UHALIFU WA MTANDAONI 
Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 

Lililopendekezwa

8.1 Kusikiliza 
na 
kuzungumza 
  

8.1.1 
Uzungumzaji 
wa Papo kwa 
Hapo 
 
(Vipindi 2) 
 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

uzungumzaji  wa 
papo kwa hapo ili 
kuupambanua, 

b) kutambua vipengele 
vya kuzingatia 
katika uzungumzaji 
wa papo kwa hapo, 

c) kutoa uzungumzaji 
wa papo kwa hapo 
kwa kuzingatia 
vipengele vifaavyo 
vya uzungumzaji, 

d) kuchangamkia 
kutoa uzungumzaji 
wa papo kwa hapo 
ili kufanikisha 
mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kueleza maana ya mazungumzo ya papo 

kwa hapo akishirikiana na wenzake,  
 kubainisha vipengele vya kuzingatia 

katika uzungumzaji wa papo kwa hapo 
(k.v. ukakamavu, ujumbe unaolenga 
hadhira husika, ubanifu, upangaji hoja, 
utumiaji wa lugha ya kawaida, utumiaji 
wa ishara, utumiaji wa sauti ifaayo) 
akishirikiana na wenzake,   

 kusikiliza uzungumzaji wa papo kwa 
hapo kuhusu suala lengwa yakitolewa na 
mwalimu, wenzake, mgeni mwalimu au 
kutoka kwenye vifaa vya kidijitali na 
kutathmini vipengele vya uwasilishaji 
vilivyotumika, 

  kushiriki katika uzungumzaji  wa papo 
kwa hapo akizingatia vipengele vifaavyo, 

 kubuni uzungumzaji mwepesi wa papo 
kwa hapo kuhusu suala lengwa 
akizingatia vipengele vifaavyo na 
kuwawasilishia wenzake ili wautathmini. 

Unazingatia 
mambo gani ili 
kufanikisha 
uzungumzaji wa 
papo kwa hapo?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojieleza kwa njia wazi katika uwasilishaji wa uzungumzaji wa papo kwa hapo.
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga uzungumzaji wa papo kwa hapo kuhusu suala lengwa. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutoa uzungumzaji wa papo kwa hapo kuhusu suala lengwa. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki uzungumzaji wa papo kwa hapo na kujifunza zaidi kuhusu uzungumzaji wa 

papo kwa hapo. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapoihusisha hadhira katika uzungumzaji. 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake na kutoa mchango katika shughuli za ujifunzaji. 
 Amani : mwanafunzi anaposhiriki na wengine katika uzungumzaji wa papo kwa hapo kuhusu suala lengwa kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko  
 Masuala ya usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji wa papo kwa hapo kuhusu suala lengwa. 
 Utunzi na usalama wa watoto: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji wa papo kwa hapo kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  aina za uzungumzaji. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni. 
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

8.2 
Kusoma 

8 .2.1 
Kusoma 
kwa Kina 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua mandhari na 

ploti katika tamthilia, 
b) kueleza umuhimu wa 

mandhari na ploti ili 
kuubanisha, 

c) kujadili mandhari na 
ploti ya tamthilia 
aliyosoma, 

d) kuchangamkia nafasi 
ya mandhari na ploti 
katika tamthilia. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua mandhari mbalimbali katika 

tamthilia akishirikiana na wenzake,  
 kueleza umuhimu wa mandhari katika 

katika tamthilia akishirikiana na wenzake,  
 kuandika kwa ufupi kuhusu mandhari 

katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu, 
 kuwawasilishia wenzake darasani 

uchambuzi wake kuhusu mandhari, 
 kusoma chapisho la tamthilia au kutoka 

mtandaoni na kutambua mandhari yake, 
 kutambua ploti ya tamthilia iliyoteuliwa na 

mwalimu  au kwa kushirikiana na 
wenzake,  

 kujadili umuhimu wa ploti ya tamthilia 
iliyoteuliwa na mwalimu  au na wenzake, 

 kuandaa muhtasari kuhusu ploti ya 
tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu, 

 kuwawasilishia wenzake darasani 
uchambuzi wake kuhusu ploti ya tamthilia 
aliyosoma, 

 kumweleza mzazi au mlezi kuhusu

1. Ni mandhari gani 
unayokumbuka 
yaliyo katika 
tamthilia 
ulizowahi 
kusoma? 

2. Ploti ina umuhimu 
gani katika 
tamthilia 
ulizowahi 
kusoma? 
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mandhari na ploti katika tamthilia 
aliyosoma. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili na kuchambua mandhari na ploti katika 

tamthilia. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake darasani. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapochanganua habari katika tamthilia ili kupata mandhari na ploti. 
 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapoeleza au kujadili umuhimu wa mandhari na ploti katika tamthilia. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti muhtasari wa mandhari na ploti. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili mandhari na ploti kwenye tamthilia.
 Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza. 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anaposoma na kuchanganua tamthilia. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine ili kutambua na kujadili mandhari na ploti kwenye tamthilia. 

Masuala Mtambuko 
Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia na kutambua mandhari na ploti. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  kusoma kwa kina. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

8.3 Kuandika 8.3.1 
Viakifishi 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua matumizi ya   

alama za mtajo na 
mshazari katika matini, 

b) kutumia alama za mtajo 
na mshazari ipasavyo 
katika matini, 

c) kufurahia matumizi 
yafaayo ya alama za 
mtajo na mshazari katika 
matini. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua matumizi ya alama za mtajo 

na mshazari kwenye matini andishi au 
za kidijitali, 

 kuandika maneno, sentensi au vifungu 
vya maneno kwa kutumia alama za 
mtajo na mshazari ipasavyo,  

 kuandika kwenye kifaa cha kidijitali  
kifungu kifupi kuhusu suala lengwa 
akitumia alama za mtajo na mshazari 
ipasavyo na kuwasambazia wenzake 
kwenye mtandao ili wakitolee maoni, 

 kushirikiana na wenzake kusahihisha 
kifungu ambacho hakijatumia alama 
za mtajo na mshazari ipasavyo, 

 kuwasomea wenzake kifungu 
alichoandika na kuwataka waandike 
maneno, sentensi au vifungu 
vinavyostahili kuwa na alama za 
mtajo na mshazari, 

 kushirikiana na mzazi au mlezi 
kutafiti mtandaoni au kwenye vitabu 
vya ziada kuhusu matumizi ya alama 

1. Je, alama za 
mtajo hutumiwa 
vipi katika 
maandishi? 

2. Je, alama ya 
mshazari 
hutumiwa vipi 
katika maandishi? 
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za mtajo na mshazari. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji darasani. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu na kuwasambazia wenzake mtandaoni. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama za mtajo na mshazari.  
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutafiti kuhusu matumizi ya alama za mtajo na 

mshazari. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.  

Masuala Mtambuko 
 Masuala ya usalama mtandaoni: mwanafunzi anapoandika sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa. 
 Usalama wa watoto: mwanafunzi anapoandika sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  uakifishaji.  
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa 

8.4 Sarufi 8.4.1 Ngeli na 
Upatanisho 
wa Kisarufi 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua nomino za 

ngeli ya I-ZI na I-I 
katika matini, 

b) kutambua upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya I-ZI 
na  I-I katika sentensi, 

c) kutumia nomino za ngeli 
ya   I-ZI na I-I katika 
matini  kwa kuzingatia 
upatanisho ufaao wa 
kisarufi, 

d) kuchangamkia kutumia 
nomino za ngeli ya I-ZI 
na I-I ipasavyo katika 
sentensi na vifungu ili 
kuimarisha mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kuchopoa nomino za ngeli ya I-ZI  na 

I-I  kwenye chati, kadi maneno, kapu 
maneno au tarakilishi, 

 kutambua viambishi vya upatanisho 
wa kisarufi vya ngeli ya I-ZI na I-I 
katika sentensi na mafungu ya maneno 
akishirikiana na wenzake,   

 kutaja majina katika mazingira ya 
shuleni yaliyo katika ngeli ya I-ZI na I-
I akiwa na wenzake,  

 kutenga nomino za ngeli ya I-ZI na I-I 
katika orodha ya nomino, sentensi au 
vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, 
chati kwa kuzikolezea wino au 
kuzipigia mstari, 

 kutunga sentensi au vifungu vyenye 
upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia nomino za 
ngeli ya I-ZI na I-I akishirikiana na 
wenzake,  

 kumtajia mzazi au mlezi majina ya

1. Ni vitu gani 
katika mazingira 
yako vyenye 
majina yaliyo 
katika ngeli ya I-
ZI?

2. Ni majina yapi 
unayojua ya ngeli 
ya I-I? 
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vifaa yaliyo katika ngeli ya I-ZI na I-
I  katika mazingira ya nyumbani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake . 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia  vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika ngeli ya I-ZI na I-I. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya I-ZI na I-I na kuzitungia sentensi sahihi na vifungu. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino za ngeli ya I-ZI na I-I katika mazingira ya 

nyumbani. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Masuala Mtambuko 
 Masuala ya usalama mtandaoni: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya I-

ZI na I-I.   
 Usalama wa watoto: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I.   

Uhusiano na Masomo Mengine  
 English: somo hili pia linashughulikia  upatanisho wa kisarufi. 
 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni. 
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9.0 MAJUKUMU YA MNUNUZI 
Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezw
a 

9.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

9.1.1 
Kusikiliza 
kwa Kina 
 
 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua sauti /k/ na 

/gh/ katika silabi na 
maneno, 

b) kutamka sauti /k/ na 
/gh/ ipasavyo katika 
silabi na maneno, 

c) kutumia maneno yenye 
sauti /k/ na /gh/ 
ipasavyo katika matini 
ili kuyatofautisha 
kimatamshi, 

d) kuchangamkia 
matamshi bora ya sauti 
/k/ na /gh/ katika 
mazungumzo ya 
kawaida ili kufanikisha 
mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua sauti /k/ na /gh/ katika 

maneno na silabi akishirikiana na 
wenzake,   

 kutambua maneno yenye sauti / k/ na 
/gh/ katika matini andishi au za kidijitali 
na kuyatamka ipasavyo akiwa na 
wenzake, 

 kutunga vitanzandimi vinavyotumia 
sauti /k/ na /gh/ na kujirekodi kwa 
kutumia kifaa cha kidijitali, 

 kusikiliza akiwa na wenzake 
vitanzandimi alivyovirekodi ili 
kuvitathmini, 

 kumwasilishia mzazi au mlezi 
mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa 
kuzingatia matamshi bora ya sauti /k/ na 
/gh/. 

Ni maneno yapi 
unayoyajua yaliyo 
na sauti /k/ na
/gh/? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kutafuta maneno yenye sauti /k/ na 

/gh/ katika matini. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanza ndimi vyenye sauti /k/ na /gh/. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotambua na kutofautisha matamshi kuhusu sauti lengwa na pia anapotunga sentensi. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti /k/ na /gh/ na anapochangia katika shughuli za ujifunzaji. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti /k/ na 

/gh/.  

Maadili 
 Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kwa heshima na utulivu katika shughuli za ujifunzaji. 
 Amani: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake bila migogoro yoyote. 

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi  anapotagusana na maneno ya sauti husika ambayo yanahusu suala lengwa. 
 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  dhana ya kutofautisha na kutamka sauti. 
 Pre-Technical Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Swali Dadisi 
Lililopendekezwa 

9.2 
Kusoma 

9.2.1 Ufahamu 
wa Kifungu 
cha 
Kushawishi 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua habari 

mahususi katika kifungu 
cha ufahamu cha 
kushawishi, 

b) kutabiri matukio katika 
kifungu cha ufahamu cha 
kushawishi, 

c) kueleza maana ya 
msamiati na vifungu vya 
maneno katika kifungu 
cha ufahamu cha 
kushawishi,  

d) kujadili ushawishi katika 
kifungu cha ufahamu cha 
kushawishi,  

e) kuchangamkia usomaji 
wa ufahamu shawishi ili 
kukuza hamu ya 
ujifunzaji. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kusoma ufahamu wa kifungu cha 

kushawishi kutoka kwa vitabu au 
vifaa vya kidijitali na kudondoa 
habari mahususi (k.v. nani, nini, 
wapi, lini),  

 kutabiri matukio katika kifungu cha 
ufahamu cha kushawishi 
akishirikiana na wenzake, 

 kueleza maana ya msamiati kuhusu 
suala lengwa (k.v. maneno na 
nahau) katika kifungu cha ufahamu 
cha kushawishi na kuueleza kwa 
kutumia kamusi akishirikiana na 
wenzake,  

 kujadili ushawishi katika kifungu 
cha ufahamu akishirikiana na 
wenzake, 

 kuwawasilishia wenzake kazi yake 
ili wamtolee maoni. 

Ni kwa njia gani 
tunaweza kutambua 
ujumbe wenye lengo 
la kushawishi katika 
habari? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili ushawishi katika kifungu cha ufahamu.  
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kupata matini mbalimbali na kuzisoma  na kudondoa habari 

mahususi. 
 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo:mwanafunzi anapotabiri matukio katika kifungu cha ufahamu cha kushawishi.

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake .  
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kwa uwajibikaji na kuzingatia maadili. 
 Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wenzake ili kujadili ushawishi katika kifungu cha ufahamu. 

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma ufahamu kuhusu suala lengwa.  
 Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposoma ufahamu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  kusoma kwa ufahamu. 
 Pre-Technical Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa  Swali Dadisi 
Lililopendekezwa 

9.3 Kuandika 9.3.1 Insha 
za Kubuni 
 
  
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua vipengele 

vinavyozingatiwa 
kujenga wazo katika 
insha ya masimulizi, 

b) kujadili vipengele 
vinavyojenga wazo 
katika aya kuhusu 
insha ya masimulizi,  

c) kuandika insha ya 
masimulizi akikuza 
wazo katika aya 
ipasavyo, 

d) kufurahia utunzi wa 
insha za masimulizi 
zenye mpangilio 
mzuri wa wazo.  

 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kutambua vipengele vinavyozingatiwa 

kujenga wazo (k.v. mada, utangulizi, 
kati, hitimisho) katika insha ya 
masimulizi katika  
matini za kimaandishi na za kidijitali,  

 kutambua ukuzaji wa wazo katika kila 
aya ya insha ya masimulizi katika matini 
za kimaandishi au za kidijitali 
akishirikiana na wenzake,  

 kushirikiana na wenzake kueleza jinsi 
wazo lilivyokuzwa katika kila aya ya 
insha ya masimulizi (k.v. kila wazo kuu 
kuwa katika aya yake, kutoa maelezo 
toshelevu kwa kila hoja kuu katika aya 
yake, kuepuka urudiaji au uchanganyaji 
wa hoja katika aya), 

 kushirikiana na wenzake kujadili 
vipengele vinavyojenga mawazo, 

 kuandika vidokezo vya insha 
vinavyozingatia ukuzaji wa wazo katika 
kila aya akishirikiana na wenzake, 

 kuandika insha ya masimulizi

Je, unawezaje 
kulikuza wazo 
vizuri katika insha 
ya masimulizi? 
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akizingatia ukuzaji wa wazo katika kila 
aya na vipengele vinavyojenga mawazo 
hayo, 

 kuwasomea wenzake insha aliyoandika 
au awasambazie kwenye vifaa vya 
kidijitali ili waitolee maoni, 

 kushirikiana na wenzake kusahihisha 
insha ya maelezo aliyoandika kuhusu 
suala lengwa kwa kuzingatia ukuzaji wa 
wazo katika kila aya. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vipengele vya kuzingatia katika uandishi wa 

insha ya masimulizi. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapolikuza wazo katika kila aya katika utungo wake kwa ufasaha. 
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha. 

Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 
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Masuala Mtambuko 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 
 Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  uandishi wa insha. 
 Pre-Technical Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Shughuli za Ujifunzaji 
Zilizopendekezwa  

Maswali Dadisi 
Yaliyopendekezwa

9.4 Sarufi 
  

9.4.1 Ngeli na 
Upatanisho wa 
Kisarufi 
 
(Vipindi 2)   

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua nomino 

katika ngeli ya U-U na 
U-YA katika matini, 

b) kutambua upatanisho 
wa kisarufi wa ngeli ya 
U - U na U-YA katika 
sentensi, 

c) kutumia nomino katika 
ngeli ya U-U na U-YA 
kwa kuzingatia 
upatanisho ufaao wa 
kisarufi, 

d) kuchangamkia kutumia 
nomino katika ngeli ya 
U-U na U-YA ipasavyo 
ili kuimarisha umilisi 
wa lugha.

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
 kuchopoa nomino za ngeli ya U-U na 

U-YA kwenye chati, kadi maneno, 
kapu maneno au tarakilishi 
akishirikiana na wenzake, 

 kutenga nomino za ngeli ya U-U na U-
YA katika orodha ya nomino, sentensi 
au vifungu kwenye vitabu, vifaa vya 
kidijitali, chati kwa kuzikolezea wino 
au kuzipigia mstari akishirikiana na 
wenzake,   

 kutambua viambishi vya upatanisho 
wa kisarufi vya ngeli ya U-U na U-YA 
katika sentensi na vifungu 
akishirikiana na wenzake,   

 kutunga sentensi au vifungu vyenye 
upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia nomino za 
ngeli ya U-U na U-YA akishirikiana na
wenzake. 

1. Ni vitu gani 
katika mazingira 
yako vyenye 
majina yaliyo 
katika ngeli ya U-
U? 

2. Ni vitu gani 
katika mazingira 
yako vyenye 
majina yaliyo 
katika ngeli ya U-
YA? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 
 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua nomino katika ngeli ya U-U na U-YA. 
 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya U-U na U-YA. 
 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya U-U na U -YA na kuzitungia sentensi na vifungu vyenye 

upatanisho ufaao wa kisarufi.  
 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma matini au kusakura kwenye mtandao kutafuta vitu vyenye majina yaliyo katika 

ngeli ya U-U na U-YA. 

 Maadili 
 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. 
 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani . 
 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji. 
 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.   

Masuala Mtambuko 
 Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya U-U na U- YA.    
 Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
 English: somo hili pia linashughulikia  upatanisho wa kisarufi. 
 Pre-Technical Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 

 
 


